เบลล่า แท่ง คว้านักแสดงนำยอดเยี่ยม ในงานประกาศผล นาฏราช

ผ่านพ้นไปอย่างสวยงาม สำหรับงานประกาศผลรางวัล "นาฏราช" ครั้งที่10 คือรางวัลแห่งความภาคภูมิใจ  ของบุคลากรในแวดวงวิทยุและโทรทัศน์   ที่จัดขึ้นโดย  “สมาพันธ์วิชาชีพวิทยุกระจายเสียง และวิทยุโทรทัศน์”   โดยการคัดเลือก และตัดสินรางวัลมาจากผู้ที่ประกอบวิชาชีพวิทยุและโทรทัศน์โดยตรง   เพื่อเป็นการสร้างมาตรฐาน  และ  ยกระดับการตัดสินรางวัลด้านวิทยุ-โทรทัศน์   และส่งเสริมการให้สาระความรู้  ควบคู่ความบันเทิง  ตลอดจนสร้างกำลังใจให้กับคนทำงานในวิชาชีพนี้ต่อไป    ซึ่งในปีนี้มีจำนวนผู้มีสิทธิ์ลงคะแนน (voter) ของผู้ที่เป็นสมาชิกกว่า 350 คน   โดยครั้งนี้นายเขมฑัตต์ พลเดช นายกสมาพันธ์ฯ ได้จัดงานประกาศผลรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ 10 ขึ้น   ในวันที่ 21 กรกฎาคม 2562 ณ GMM Live House ชั้น 8 Central World ถ่ายทอดสดผ่านทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31  ซึ่งมีจำนวนทั้งสิ้น  37 รางวัล  

 

โดยแบ่งเป็นผลงานด้านโทรทัศน์  จำนวน 28 รางวัล  และผลงานด้านวิทยุจำนวน 9 รางวัล    
​ซึ่งบรรยากาศในงานครั้งนี้  นอกจากจะมีโชว์ต่างๆ ที่สวยงามประทับใจ  จากตัวแทนศิลปินนักแสดง  ที่มาจากทุกสถานีโทรทัศน์ช่องดิจิทัลแล้ว   ผู้ชมยังได้ซาบซึ้งกับภาพวีทีอาร์ของเหล่าศิลปินนักแสดง  รวมทั้งบุคคลในแวดวงบันเทิงที่จากไปในปีที่ผ่านมา  เพื่อเป็นการย้อนความทรงจำ และ
เชิดชูเกียรติแก่ศิลปินนักแสดงที่จากไปแล้วทุกท่าน  

 

รางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ 10 มีดังต่อไปนี้
- รางวัลเกียรติยศด้านโทรทัศน์  ได้แก่  คุณประวิทย์  มาลีนนท์
- รางวัลเกียรติยศด้านวิทยุ   ได้แก่  คุณสายทิพย์  มนตรีกุล ณ อยุธยา

 


 
รางวัลประเภทรายการวิทยุ
 1. รางวัลสถานีข่าว และสาระยอดเยี่ยม  ได้แก่  
สถานีวิทยุFM100.5 MCOT News Network
จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทาง FM100.5 MHz
 
2. รางวัลสถานีเพลง และบันเทิงยอดเยี่ยม  ได้แก่
สถานีวิทยุกระจายเสียง 1 ปณ.กรีนเวฟ106.5 FM
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด 
ออกอากาศทาง FM106.5 MHz

3. รางวัลรายการข่าว และสาระยอดเยี่ยม  ได้แก่
รายการ Good Morning ASEAN
จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทาง FM100.5 MHz MCOT News Network

4. รางวัลรายการเพลง และบันเทิงยอดเยี่ยม   ได้แก่
รายการพุธทอล์ค พุธโทร
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด 
ออกอากาศทางคลื่น EFM 94
 
5. รางวัลผู้จัดรายการข่าว และสาระยอดเยี่ยม  ได้แก่
คุณกำภู ภูริภูวดล และคุณรัชนีย์ สุทธิธรรม
รายการ มหานครนิวส์ 10 ข่าวเด่น
จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร
LTM FM 95 MHz 
 
6. รางวัลผู้จัดรายการเพลง และบันเทิงยอดเยี่ยม   ได้แก่ คุณธนชัย อุชชิน (DJ ป๊อด)รายการ PODTALK
 จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท FM 97.5 MHz 
Mellow 97.5 MHz 
 
7. รางวัลสถานีท้องถิ่นข่าว และสาระยอดเยี่ยม  ได้แก่
สถานีวิทยุ อสมท จ.ลำพูน
จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) จ.ลำพูน
ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท จ.ลำพูน FM 96.5 MHz 
และ
สถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี
จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) จ.สุราษฎร์ธานี
ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี 
FM 102 MHz
 
8. รางวัลสถานีท้องถิ่งเพลง และบันเทิงยอดเยี่ยม   ได้แก่
สถานีวิทยุ อสมท จ.เชียงราย
จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) จ.เชียงราย
ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท จ.เชียงราย
FM 101.25 MHz
และ สถานีวิทยุ BIG FM
จาก บริษัท โกลบอล เรดิโอ โปรไฟล์ เน็ตเวิร์ก จำกัด
ออกอากาศสถานีวิทยุเครือข่าย 30 สถานีทั่วไทย
ตลอด 24 ชั่วโมง 

9. รางวัลสถานีออนไลน์ยอดเยี่ยม  ได้แก่  
สถานีวิทยุออนไลน์ Chill Online
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด 


รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์
 10. รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม  ได้แก่
รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ 
บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32


11. รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่
รายการคู่ข่าว-เสาร์ อาทิตย์
จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
 
12. รายการฮาร์ดทอล์คยอดเยี่ยม   ได้แก่
รายการ ถามตรงๆกับจอมขวัญ
บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
 
13. รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม  ได้แก่
คุณเขมสรณ์ หนูขาว รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์
 บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32

14. รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม  ได้แก่
คุณภาคภูมิ พันธุ์สถิตย์ รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์
 บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32

15. รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม   ได้แก่
สกู๊ป ตรวจสอบพันโครงการผ่านทุนต่างชาติ
จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
 
16. รางวัลรายการกีฬาถ่ายทอดสดยอดเยี่ยม  ได้แก่
ฟุตบอลโตโยต้า ไทยลีก 2018
จาก บริษัท ทรู โฟร์ยู สเตชั่น จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี
ช่อง 24

17. รางวัลผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม  ได้แก่
คุณอดิสรณ์ พึ่งยา รายการถ่ายทอดสดฟุตบอล
AFF Suzuki Cup 2018
จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 7 HD

18. รางวัลสารคดียอดเยี่ยม  ได้แก่
 รายการ กบนอกกะลา
จาก บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

19. รางวัลเกมโชว์ยอดเยี่ยม  ได้แก่
รายการมาสเตอร์เชฟประเทศไทย ซีซั่น 2
บริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 7 HD
 
20. รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม  ได้แก่
รายการ ทอล์ก-กะ-เทย One Night
จาก บริษัท จีเอ็มเอ็มทีวี จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31
และ รายการ Perspective
บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

21. รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม  ได้แก่
รายการ I can see your voice (นักร้องซ่อนแอบ)
จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพ้อยท์ หมายเลข 23

22. รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม  ได้แก่
รายการโครงการสามเณร ปลูกปัญญาธรรม นานาชาติ
บริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูปลูกปัญญา/
ทรูวิชั่นส์ 37
 
23. รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม  ได้แก่
บุพเพสันนิวาส
โดย คุณศัลยา สุขะนิวัตติ์
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

 

 

24. รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม   ได้แก่
คุณสัญญา คุณากร รายการ เจาะใจ
บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

25. รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม   ได้แก่
ศรีอโยธยา 
จาก บริษัท ทรู โฟร์ยู สเตชั่น จำกัด
โดย คุณพัฒน์ฑริก มีสายญาติ และคุณนพพร เกิดศิลป์
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู 
ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24
 
26. รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม  ได้แก่
เลือดข้นคนจาง
จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด
โดย ภิไธย สมิตสุต และคุณชัยพฤกษ์ เฉลิมพรพานิช
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31


 
27. รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม  ได้แก่
เลือดข้นคนจาง
จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด
โดย Foolhouse Production
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31
 
28. รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม  ได้แก่
ศรีอโยธยา 
จาก บริษัท ทรู โฟร์ยู สเตชั่น จำกัด
โดย คุณปรางค์เพชร ตระกูลเผด็จไกร
ดร.สุรัตน์ จงดา และดร.กิตติกรณ์ นพอุดมพันธุ์
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู 
ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24

29. รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม   ได้แก่
ซีรีส์ Club Friday The Series 9 รักครั้งหนึ่ง ไม่ถึงตาย
จาก บริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด
ออกอากาศทางช่อง GMM25
 
30. รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม  ได้แก่
เพลง บุพเพสันนิวาส
ขับร้องโดย ไอซ์ ศรัณยู วินัยพานิชย์
จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
 
31. รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม  ได้แก่
เลือดข้นคนจาง
จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31
 
32. รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม   ได้แก่
คุณธนภพ ลีรัตนขจร
จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง
จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31

33. รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม  ได้แก่
คุณมารี เบรินเนอร์
จากละครเรื่อง เมีย 2018
บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31

 


 
34. รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม  ได้แก่
คุณศักดิ์สิทธิ์ แท่งทอง
จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง
จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31

 

 

35. รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม  ได้แก่
คุณราณี แคมเปน
จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส
บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

 


 
36. รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม  ได้แก่
คุณทรงยศ สุขมากอนันต์
จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง
จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31

 

 

37. รางวัลละครยอดเยี่ยม  ได้แก่
บุพเพสันนิวาส
บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

 


ติดตามข่าวสารทาง Line



เรียบเรียงโดย
กรกมล พาภิรมย์

ข่าวด่วน โดยสำนักข่าวทีนิวส์

HASTAG : รางวัลนาฏราชครั้งที่ 10  ข่าวบันเทิงอัพเดท  เบลล่า ราณี แคมเปน  แท่ง ศักดิ์สิทธิ์  ต่อ ธนภพ  มารี เบิร์นเนอร์ 

ติดตามข่าวอื่นๆ